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BODI YAWATAKA WADAU WA HALI YA HEWA KUTOA 
USHIRIKIANO MZURI KWA TMA

“Ili taarifa hizi za utabiri zilizoandaliwa 
kwa kila wilaya, ziwe na tija 
iliyokusudiwatunahitajikuipatia Mamlaka 
ushirikiano mzuri katika kuhakikisha 
taarifa hizi zinawafikia watumiaji wa mwisho 
kwenye sekta mbalimbali ili kuchangia 
ukuaji wa uchumi hapa nchini”, Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA), Dkt. Makame O. 
Makame alisisitiza hayo wakati akifungua 
rasmi mkutano wa wadau wa utabiri wa 
msimu wa mvua za vuli (Oktoba hadi 
Disemba) 2021 uliofanyika katika ukumbi

wa mikutano wa ‘Law School’, Dar es Salaam.

Aidha, Dkt. Makame aliendelea kusisitiza 
kuwa taarifa za hali ya hewa zinalenga 
kusaidia nchi kufikia malengo ya Mpango 
wa Taifa katika kujenga uchumi wa 
viwanda katika eneo la uzalishaji mazao 
ya chakula na biashara, nishati na maji. 
Alisema huduma za hali ya hewa zikitumika 
ipasavyo zitasaidia upatikanaji wa malighafi 
na nishati kwa viwanda hapa nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa

KITAIFA

Dar es Salaam
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Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania Dkt. 
Agnes Kijazi amesema kuwa Mkutano 
huu ni muhimu sana kwa wataalam wa 
hali ya hewa katika kujifunza kwa undani 
na kuongeza uelewa wa matumizi sahihi 
ya taarifa za hali ya hewa katika sekta 
mbalimbali na hivyo kuendelea kuboresha 
taarifa zinazotolewa na Mamlaka.

Aidha Dkt. Kijazi aliwakumbusha wadau 
kuwa TMA inaendelea kufanya utafiti 
kujua mwenendo wa mvua za mawe 
zilizojitokeza hivi karibuni katika baadhi 
ya maeneo hapa nchini, ambapo utafiti huo 
utasaidia kuboresha utabiri ili kupunguza 
au kuepusha athari zitokanazo na mvua 
hizo za mawe.

Pia wadau walioshiriki katika mkutano 
huo wameipongeza Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) kwa juhudi kubwa

wanazozifanya katika kutoa taarifa zilizo 
sahihi na kwa wakati ambazo wanazitumia 
katika utekelezaji wa mipango ya sekta zao.

Sekta ambazo zilipata fursa ya kuchangia 
jinsi walivyoutumia utabiri wa Masika 
(Machi hadi Mei, 2021) ni pamoja na; Sekta 
ya Kilimo ambao walisema mazao ya mizizi 
yaliendelea vizuri katika msimu husika. 
Sekta ya Maafa walielezea namna utabiri 
ulivyoleta ufanisi katika njia za kukabiliana 
na maafa na hivyo kupunguza maafa, 
Sekta ya afya ambao walisema utabiri 
ulitumika kwa manufaa katika sekta hiyo. 
Kwa upande wa Sekta ya Mifugo walisema, 
miundo mbinu ya ufugaji iliboreshwa ili 
kukabiliana na athari ambazo zingeweza 
kujitokeza na Sekta ya Nishati kwa upande 
wa tafiti za mafuta walisema miradi ya tafiti 
hizo inaendelea kutumia taarifa za hali ya 
hewa.
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KIMATAIFA
DKT. KIJAZI AELEZA FAIDA KWA NCHI WANACHAMA 

WA WMO KANDA YA AFRIKA

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na 
Makamu wa Tatu wa Rais wa Shirika 

la Hali ya Hewa Duniani (WMO), Dkt. Agnes 
Kijazi, ameeleza faida zitakazopatikana 
kwa Nchi Wanachama wa WMO kanda 
ya Afrika“WMO Regional Association I – 
Africa (RA I)”kutokana na uboreshaji wa 
muundo na majukumu ya kanda za WMO 
unaotekelezwa na Shirika hilo.

Dkt. Kijazi alieleza hayo tarehe 23 Agosti, 
2021 katika mkutano wa 18 wa Nchi 
Wanachama wa WMO kanda ya Afrika

awamu ya pili “Eighteenth Session of 
WMO Regional Association 1-phase II 
(RA I – 18(II))”,uliofanyika kwa njia ya 
mtandao kuanzia tarehe 23 hadi 26 Agosti, 
2021. Dkt. Kijazi ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kikosi kazi cha WMO cha kufanya 
mapitio ya muundo na majukumu ya kanda 
za WMO “(Executive Council Task Force 
to lead the Comprehensive Review of the 
WMO Regional Concept and Approaches)”, 
alieleza faida hizo alipowasilisha mada 
kuhusiana na namna Nchi Wanachama wa 
WMO kanda ya Afrika zitakavyofaidika 
na maboreho hayo, ambapo mada hiyo

Dar es Salaam
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ililenga kutoa uelewa kuhusiana na manufaa 
ya maboresho hayo kwa kanda ya Afrika.

Akiwasilisha mada hiyo, Dkt. Kijazi, alisema 
miongoni mwa faida zitakapatikana kwa Nchi 
za kanda ya Afrika ni pamoja na kuimarishwa 
kwa njia za kuibua na kushughulikia 
vipaumbele vya kanda ya Afrika, ambapo 
vipaumbele hivyo vitaibuliwa kupitia mfumo 
maalumu wa WMO (WMO Community 
Platform). Aidha, maboresho hayo yanatoa 
fursa kwa viongozi na wataalamu katika 
kandakujielekeza zaidi katika kujadili na 
kutoa mapendekezo stahiki ya kutatua 
changamoto za Nchi Wanachama katika 
kanda husika. Maboresho hayo pia yataweka 
mfumo bora wa kuratibu utekelezaji wa 
maamuzi ya WMO, kwa kuweka utaratibu 
wa kupima utendaji kazi na utekelezaji wa 
maamuzi hayo.

Faida zingine ni kuimarika zaidi kwa 
ushirikiano baina ya Taasisi za Hali ya 
Hewa, taasisi za maji, sekta binafsi, taasisi 
za elimu ya juu na mashirika ya Umoja wa 
Mataifa; Kuimarika na kuongezeka kwa fursa 
za mashirikiano baina ya Nchi au maeneo 
yanayohusiana katika kanda; na uboreshwaji 
wa vituo vya huduma za hali ya hewa vya 
kikanda (Regional Specialized Meteorological 
Centres-RSMC) katika kuzijengea uwezo 
zaidi Nchi Wanachama katika Kanda.

Faida hizo alizoeleza ni sehemu ya 
mapendekezo ya jopo analoliongoza 
yatakayowasilishwa na kutolewa maamuzi 
katika Mkutano Mkuu wa WMO “Extra-

Ordinary Meteorological Congress 
(2021)”unaotarajiwa kufanyika mwezi 
Oktoba mwaka huu. Mapendekezo hayo 
yanajumuisha pia majukumu ya Nchi 
Wanachama katika kanda husika, pamoja na 
majukumu ya viongozi waandamizi katika 
kanda. Maboresho hayo ya muundo na 
majukumu ya kanda za WMO ni mwendelezo 
wa mabadiliko ya kimfumo yanayotekelezwa 
na WMO ili kuboresha zaidi huduma za hali 
ya hewa kwa Nchi Wanachama.

Sambamba na faida zilizoainishwa, mkutano 
huo pia ulijadili mada mbalimbali, ikiwa 
ni pamoja na masuala ya uboreshaji wa 
miundombinu ya hali ya hewa, utafiti na 
huduma za hali ya hewa barani Afrika. 
Katika eneo la miundombinu, Mkurugenzi 
wa Huduma za Utabiri wa TMA, ambaye 
pia ni Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya WMO inayoshughulikia uchakataji wa 
data na utabiri wa hali ya hewa “Standing 
Committee on Data Processing for Applied 
Earth System Modeling and Prediction (SC-
ESMP)”,Dkt. Hamza Kabelwa aliwasilisha 
mada kuhusu mwongozo wa WMO wa 
uchakataji wa data na utabiri “Manual on 
the Global Data Processing and Forecasting 
System (GDPFS)”. Aidha,Mkurugenzi 
wa Miundombinu na Huduma za Ufundi 
wa TMA, Dkt. Pascal Waniha alichangia 
katika mkutabno huo na kushauri Nchi 
za kanda ya Afrika kuuhuisha mpango wa 
kuwa na satelaiti ya hali ya hewa ya Afrika 
itakayosaidia kuboresha upatikanaji wa data 
za hali ya hewa na hatimaye kuboresha zaidi 
huduma za hali ya hewa barani Afrika.
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FAHAMU ZAIDI:
MASUALA MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA UTABIRI WA BAHARINI

Je ukiona rangi hizi kwenye utabiri wa Baharini zinamaanisha nini?

ALAMA                                             MAELEZO

Rangi ya blue mpauko inawakilisha uwepo wa upepo mdogo na mawimbi 
madogo baharini

Rangi ya blue inawakilisha uwepo wa upepo na mawimbi ya wastani 
baharini

Rangi ya njano inawakilisha angalizo linalotolewa kuashiria uwezekano 
wa kutokea upepo mkali na mawimbi makubwa kiasi baharini

Rangi ya chungwa inawakilisha tahadhari ndogo inayotolewa kuashiria 
uwezekano wa kutokea kwa upepo mkali na mawimbi makubwa baharini

Rangi nyekundu inawakilisha tahadhari kubwa inayotolewa kuashiria 
uwezekano wa kutokea kwa upepo mkali na mawimbi makubwa zaidi 
baharini

Rangi nyeupe inawakilisha upepo tulivu na hali shwari ya bahari
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ISTILAHI ZA HALI YA HEWA
Tuangazie herufi H:

KISWAHILI CHETU

hail

Hailstorm

heat wave

heavy rain

high pressure system

high probability 

high tide 

high/strong wind 

high yield

humidity

hydrology

hygrometer

mvumawe

dhoruba ya mvumawe

wimbijoto

mvua kubwa

mfumo wa mgandamizo mkubwa wa hewa

uwezekano mkubwa wa kutokea 

bamvua

upepo mkali

mavuno lufufu

unyevuanga

haidrolojia

haigromita
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NAIBU SPIKA: VYOMBO VYA HABARI TENGENI MUDA WA 

KUTOSHA KURUSHA TAARIFA ZA HALI YA HEWA
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